Tin mới

Học sinh cần chuẩn bị gì để tránh bị cảnh sát xử phạt khi tham gia giao thông?

  • Thứ bảy, 20:06 Ngày 13/04/2024
  • Độ tuổi được phép để điều khiển xe máy 50cc, xe máy điện

    Không phải mọi đối tượng đều có thể đi xe máy 50cc, xe máy điện. Luật có quy định rõ ràng về độ tuổi đối với từng phương tiện tại Điều 60 Luật Giao thông đường bộ ban hành năm 2008. Đối với độ tuổi được phép đi xe máy 50cc, xe máy điện cũng được đề cập trong điều luật này. Cụ thể, xe gắn máy có dung tích xi lanh dưới 50cm3 quy định người điều khiển phải đủ 16 tuổi trở lên.

    Như vậy, các bạn học sinh cấp 3 có thể bắt đầu sử dụng xe máy 50cc làm phương tiện để di chuyển đi lại. Với những người dưới 16 tuổi, nếu cố tình vi phạm điều khiển xe máy 50cc, xe máy điện lưu thông trên đường xe bị xử phạt. Cụ thể, quy định xử phạt được đề cập tại khoản 1 & khoản 4 trong Điều 21 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP). Chi tiết quy định này như sau:

    • Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi nếu điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (bao gồm cả xe máy điện) và các loại xe tương tự khi bị công an giao thông kiểm tra sẽ bị phạt cảnh cáo, nhắc nhở đối với lần đầu vi phạm.
    • Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50cc trở lên khi bị công an giao thông kiểm tra sẽ bị xử phạt hành chính từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

    Đối với chủ phương tiện giao xe hoặc để cho người chưa đủ tuổi điều khiển xe tham gia giao thông cũng sẽ bị xử phạt. Chi tiết quy định xử phạt được đề cập tại điểm đ) khoản 5, Điều 30 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

    • Chủ phương tiện là cá nhân sẽ phải chịu hình phạt hành chính từ 800.000 - 2.000.000 đồng.
    • Chủ phương tiện là tổ chức sẽ phải chịu hình phạt hành chính từ 1.600.000 - 4.000.000 đồng.

    Cần chuẩn bị những gì khi tham gia giao thông trên đường

    Như vậy, các bạn học sinh cấp 3 có thể bắt đầu sử dụng xe máy 50cc làm phương tiện để di chuyển đi lại. Với những người dưới 16 tuổi, nếu cố tình vi phạm điều khiển xe máy 50cc, xe máy điện lưu thông trên đường xe bị xử phạt. Cụ thể, quy định xử phạt được đề cập tại khoản 1 & khoản 4 trong Điều 21 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP). Chi tiết quy định này như sau:

    • Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi nếu điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (bao gồm cả xe máy điện) và các loại xe tương tự khi bị công an giao thông kiểm tra sẽ bị phạt cảnh cáo, nhắc nhở đối với lần đầu vi phạm.
    • Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50cc trở lên khi bị công an giao thông kiểm tra sẽ bị xử phạt hành chính từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

    Đối với chủ phương tiện giao xe hoặc để cho người chưa đủ tuổi điều khiển xe tham gia giao thông cũng sẽ bị xử phạt. Chi tiết quy định xử phạt được đề cập tại điểm đ) khoản 5, Điều 30 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

    • Chủ phương tiện là cá nhân sẽ phải chịu hình phạt hành chính từ 800.000 - 2.000.000 đồng.
    • Chủ phương tiện là tổ chức sẽ phải chịu hình phạt hành chính từ 1.600.000 - 4.000.000 đồng.

    Mức xử phạt vi phạm khi điều khiển xe máy 50cc

    Người điều khiển xe máy 50cc, xe máy điện yêu cầu các quy định ít nghiêm ngặt nhất. Đó là độ tuổi và các giấy tờ, đảm bảo an toàn khi di chuyển trên đường. Trong đó:

    Nếu không đủ tuổi điều khiển xe cơ giới:

    • Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi: Sẽ bị phạt cảnh cáo và biên bản được gửi đến người giám hộ.
    • Các hành vi giao xe cho người chưa đủ điều kiện lái xe thì chủ xe bị phạt từ 800.000 - 1.000.000 VNĐ.
    • Nếu không đủ giấy tờ:
    • Thiếu Giấy đăng ký xe, đã hết hạn hoặc bị tẩy xóa, không đúng với số khung và số máy: Phạt tiền từ 800.000 đến 1.000.000 VNĐ.
    • Không có hoặc không mang Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự: Phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 VNĐ.
    • Nếu không đủ điều kiện an toàn trên đường:
    • Người điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm: Phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 VNĐ.
    • Người ngồi phía sau không đội mũ bảo hiểm: Phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 VNĐ.
    • Chở quá số lượng người quy định: Phạt tiền từ 300.000 đến 400.000 VNĐ.

    Qua bài viết này chắc hẳn bạn đã tìm ra câu trả lời cho câu hỏi “Đi xe máy 50cc không có bằng lái có bị phạt không?”. Đối với dòng xe này thì không yêu cầu quy trình sát hạch bằng lái nhưng cũng phải đạt điều kiện về độ tuổi, các giấy tờ cần thiết và độ an toàn khi di chuyển. Hãy tham khảo để đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông.

    Xem thêm : LẦN ĐẦU ĐI XE ĐIỆN, CẦN CHUẨN BỊ VÀ LƯU Ý NHỮNG GÌ?

    THẾ GIỚI XE ĐIỆN ĐỊA CHỈ PHÂN PHỐI XE ĐIỆN, XE ĐẠP ĐIỆN, XE MÁY ĐIỆN, XE 50CC CHÍNH HÃNG SỐ MỘT VIỆT NAM.

    HOTLINE LIÊN HỆ:

    Hà Nội: 088.638.8888 - 024.2210.8888

    Hồ Chí Minh: 028.39739298

    Khiếu nại: 096.688.8887

    HỆ THỐNG THẾ GIỚI XE ĐIỆN – XEDIEN.COM.VN

    * Hà Nội:

    (1) 1375 Giải Phóng - Hoàng Mai - Hà Nội (Gần bến xe nước ngầm)

    (2) 146 Xã Đàn - Đống Đa - Hà Nội ( Gần hầm vượt Kim Liên) - 096.688.8887

    (3) 65 Nguyễn Xiển - Thanh Xuân - Hà Nội - 0886388888 - 0988411108

    (4) 180 Phạm Văn Đồng - Hà nội ( Giữa ngã 3 Phạm Văn Đồng - Hoàng Quốc Việt) - 096.688.8887

    (5) 154 Phạm Văn Đồng - Cầu Giấy - Hà Nội (Gần Ngã 3 Phạm Văn Đồng - Hoàng Quốc Việt) 096.688.8887

    (5) 807 Ngô Gia Tự - Long Biên - Hà Nội (Gần Cầu Đuống) - 0886388888 - 0988411108

    (6) 651 Nguyễn Văn Cừ - Long Biên - Hà Nội (Gần Cầu Chui) -0886388888 - 0988411108

    (7) 264 Tôn Đức Thắng - Đống Đa - Hà Nội (Trung Tâm Bảo Hành) - 0966.888.887

    *Thái Bình

    (8) 88 Thị trấn Vũ Quý - Kiến Xương - Thái Bình (Gần Chợ Sóc) - 0827977979

    *Ninh Bình:

    (9)  315 Trần Hưng Đạo - Đông Thành - Ninh Bình (Gần Ngã Ba Tam Giác) – 0968238928

    (10) 291 Trần Hưng Đạo - Phố 1 - Đông Thành - TP. Ninh Bình

    *Hồ Chí Minh:

    (11) 105-111 Nguyễn Thị Nhỏ - P16 - Quận 11 - HCM (Ngã Tư Hồng Bàng + Nguyễn Thị Nhỏ)

    (12) 65-67 + 138 Võ Thị Sáu - P. 6 - Q.3 - HCM (Ngã Tư Hai Bà Trưng - Võ Thị Sáu) - 0849788888 - 0886388888

    (13) 72 Nguyễn Thái Sơn - P.3 - Q. Gò Vấp - HCM (Gần Ngã Ba Chú Ý)

    (14) 206-208 Âu Cơ - P.9 - Q. Tân Bình - HCM

    (15) 1202 Phạm Văn Đồng - Linh Trung - Thủ Đức (Gần Chợ Thủ Đức)

    (16) 487 Quang Trung - P.10 - Q. Gò Vấp - HCM (Gần UBND Quận Gò Vấp) - 088.638.8888 - 084.978.8888

     

     

     

     

      Bài viết liên quan

    Hệ thống của hàng thế giới xe đạp điện

     

     

    CÔNG TY TNHH Thế Giới Xe Đạp Điện

    Trụ sở công ty : Số 807 Ngô Gia Tự. Long Biên.TP. Hà Nội

    Liên hệ hợp tác và khiếu nại: 0966.888.887

    MST:0106775832- Sở kế hoạch đầu từ Tp Hà Nội cấp ngày 12 tháng 02 năm 2015

    Số Tài Khoản: 8801246688

    Chủ tài khoản: Phan Thị Hoa

    Ngân hàng BIDV chi nhánh Đông Hà Nội

    Email: thegioixedien2022@gmail.com

    NHẬN BẢN TIN KHUYẾN MÃI

      Phương thức thanh toán

    • Visa Mastercard Jcb Internet-banking Installment Cash
    • Bộ công thương GOV

    Người online: 345 | Tổng lượt truy cập : 50.630.257