Tin mới

Giải đáp thắc mắc: Theo luật mới xe điện có yêu cầu bằng lái không?

  • Thứ bảy, 14:35 Ngày 06/04/2024
  • Hiện nay, thế giới các loại xe máy điện vô cùng đa dạng với nhiều kiểu dáng, động cơ, tính năng khác nhau. Vì vậy, quy định về xe điện cũng có nhiều thay đổi. Điều này khiến nhiều người hoang mang không biết luật mới về xe điện như thế nào? Liệu điều khiển xe điện có yêu cầu bằng lái không? Cùng chúng tôi đi tìm câu trả lời dưới đây.

    Cập nhật quy định của luật về xe điện

    Xe máy điện có những quy định riêng

    Định nghĩa về xe máy điện được đề cập chi tiết tại Điểm Đ, khoản 1, Điều 3, Nghị định 100/2019. Theo đó, “xe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện có công suất lớn nhất không lớn hơn 4KW, có vận tốc thiết kế không lớn hơn 50km/h.”

    Về quy định chi tiết về bằng lái đối với người điều khiển các phương tiện được đề cập tại Khoản 2, Điều 59 trong Bộ Luật giao thông đường bộ 2008. Cụ thể như sau:

    • Người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh của xe từ 50cm3 đến dưới 175cm3 cần có bằng hạng A1.
    • Người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh của xe từ 175cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 cần có bằng hạng A2.
    • Người lái xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự cần bằng hạng A3.

    Về quy định độ tuổi của người lái xe được đề cập chi tiết tại Điều 60 Luật Giao thông đường bộ ban hành năm 2008. Theo luật này, độ tuổi được lái các phương tiện như sau:

    • Xe gắn máy có dung tích xi lanh dưới 50cm3 quy định người điều khiển phải đủ 16 tuổi trở lên.
    • Xe mô tô hai bánh, xe ba bánh có dung tích từ 50cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự, xe ô tô con xe ô tô tải, xe máy kéo có trọng tải dưới 3.500kg, người điều khiển phải đủ 18 tuổi trở lên.
    • Xe ô tô tải, xe máy kéo có trọng tải từ 3.500kg trở lên, lái xe hạng B2 kéo rơ mooc, người điều khiển phải đủ 21 tuổi trở lên.
    • Xe ô tô chở người với số ghế từ 10 đến 30 chỗ ngồi, lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ mooc, người điều khiển phải đủ 24 tuổi trở lên.
    • Xe ô tô với số ghế trên 30 chỗ người, lái xe hạng D kéo rơ mooc, người điều khiển phải đủ 27 tuổi trở lên. Tuổi lái xe tối đa cho người điều khiển phương tiện đối với nữ là 50 tuổi và nam là 55 tuổi.

    Điều khiển xe điện có yêu cầu bằng lái không?

    Điều khiển xe máy điện có cần bằng lái không tùy vào từng trường hợp

    Căn cứ theo các quy định về xe điện phía trên, bạn có thể giải đáp được câu hỏi người điều khiển xe điện có yêu cầu bằng lái không? Cụ thể, quy định đã hướng dẫn, đối với các loại xe máy điện có vận tốc nhỏ hơn 50km/h, người điều khiển không cần bằng lái. Và độ tuổi có thể lái xe điện có vận tốc nhỏ hơn 50km/h là từ 16 tuổi trở lên.

    Hiện tại, nhiều hãng xe điện chính hãng cung cấp các dòng xe mới. Các dòng xe này chạy bằng điện nhưng có tốc độ không hề kém với các dòng xe chạy xăng. Đối với các dòng xe điện có vận tốc lớn hơn 50km/h thì người điều khiển bắt buộc phải có bằng lái. Loại bằng lái người điều khiển cần thi là hạng A1. Độ tuổi để có thể điều khiển xe máy điện có vận tốc trên 50km/h là 18 tuổi.

    Xử phạt khi vi phạm các trường hợp liên quan đến xe điện

    Quy định về xử phạt khi vi phạm

    Các trường hợp vi phạm về điều kiện độ tuổi, bằng lái đều sẽ bị xử phạt. Vì vậy, mọi người cần tuân thủ để đảm bảo an toàn giao thông cũng như tránh bị xử phạt. Về chi tiết các khoản phạt khi vi phạm như sau:

    • Không đủ tuổi lái xe: Với những người không đủ tuổi lái xe điện, khi lưu thông trên đường, bị kiểm tra, người giao xe cho người không đủ tuổi sẽ bị xử phạt hành chính. Theo đó, mức phạt được quy định tại Điểm đ, Khoản 5, Điều 30 Nghị định 100/2019 NĐ/CP) là 800.000 -2.000.000 đồng.
    • Không có bằng lái: Đối với những phương tiện xe điện yêu cầu người điều khiển phải có bằng lái nhưng người điều khiển lại vi phạm khi công an giao thông kiểm tra sẽ bị xử phạt. Mức phạt sẽ tùy vào từng trường hợp giao động từ 800.000 - 1.200.000 đồng. Phương tiện và các giấy tờ liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm sẽ bị tạm giữ.

    Trên đây là chia sẻ giải đáp thắc mắc theo luật mới xe điện có yêu cầu bằng lái không? Để mua xe điện chất lượng, bạn hãy liên hệ Thế Giới Xe Điện. Bởi không chỉ bán sản phẩm với giá tốt, Thế Giới Xe Điện còn tận tình khi giải đáp các thắc mắc về luật định đối với người mua.

    Xem thêm: TOP 3 MẪU XE GA 50CC KIỂU DÁNG VESPA TỐT NHẤT HIỆN NAY

    THẾ GIỚI XE ĐIỆN ĐỊA CHỈ PHÂN PHỐI XE ĐIỆN, XE ĐẠP ĐIỆN, XE MÁY ĐIỆN, XE 50CC CHÍNH HÃNG SỐ MỘT VIỆT NAM.

    HOTLINE LIÊN HỆ:

    Hà Nội: 088.638.8888 - 024.2210.8888

    Hồ Chí Minh: 028.39739298

    Khiếu nại: 096.688.8887

    HỆ THỐNG THẾ GIỚI XE ĐIỆN – XEDIEN.COM.VN

    * Hà Nội:

    (1) 146 Xã Đàn - Đống Đa - Hà Nội ( Gần hầm vượt Kim Liên) - 096.688.8887

    (2) 65 Nguyễn Xiển - Thanh Xuân - Hà Nội - 0886388888 - 0988411108

    (3) 180 Phạm Văn Đồng - Hà nội ( Giữa ngã 3 Phạm Văn Đồng - Hoàng Quốc Việt) - 096.688.8887

    (4) 154 Phạm Văn Đồng - Cầu Giấy - Hà Nội (Gần Ngã 3 Phạm Văn Đồng - Hoàng Quốc Việt) 096.688.8887

    (5) 807 Ngô Gia Tự - Long Biên - Hà Nội (Gần Cầu Đuống) - 0886388888 - 0988411108

    (6) 651 Nguyễn Văn Cừ - Long Biên - Hà Nội (Gần Cầu Chui) -0886388888 - 0988411108

    *Thái Bình

    (7) 88 Thị trấn Vũ Quý - Kiến Xương - Thái Bình (Gần Chợ Sóc) - 0827977979

    *Ninh Bình:

    (8) 315 Trần Hưng Đạo - Đông Thành - Ninh Bình (Gần Ngã Ba Tam Giác) – 0968238928

    (9) 291 Trần Hưng Đạo - Phố 1 - Đông Thành - TP. Ninh Bình

    *Hồ Chí Minh:

    (10) 105-111 Nguyễn Thị Nhỏ - P.16 - q.11 - HCM - 0886388888 - 0988411108

    (11) 65-67 Võ Thị Sáu - P. 6 - Q.3 - HCM (Ngã Tư Hai Bà Trưng - Võ Thị Sáu) -0886388888 - 0988411108

    (12) 487 Quang Trung - P.10 - Gò Vấp - HCM - 08.65711573 - 090.9987.007

      Bài viết liên quan

    Hệ thống của hàng thế giới xe đạp điện

     

     

    CÔNG TY TNHH Thế Giới Xe Đạp Điện

    Trụ sở công ty : Số 807 Ngô Gia Tự. Long Biên.TP. Hà Nội

    Liên hệ hợp tác và khiếu nại: 0966.888.887

    MST:0106775832- Sở kế hoạch đầu từ Tp Hà Nội cấp ngày 12 tháng 02 năm 2015

    Số Tài Khoản: 8801246688

    Chủ tài khoản: Phan Thị Hoa

    Ngân hàng BIDV chi nhánh Đông Hà Nội

    Email: thegioixedien2022@gmail.com

    NHẬN BẢN TIN KHUYẾN MÃI

      Phương thức thanh toán

    • Visa Mastercard Jcb Internet-banking Installment Cash
    • Bộ công thương GOV

    Người online: 743 | Tổng lượt truy cập : 48.141.271